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1. Utangulizi

Kama sehemu ya juhudi za kutetea haki na elimu ya mtoto wa kike, 
Mwaka 2021 HakiElimu ilifanya utafiti kutathmini elimu ya afya ya uzazi 
na haki za jinsia katika shule za msingi na za sekondari Tanzania Bara.  
Mapendekezo ya kufanya utafiti huu yalitokana na kubainika mapungufu 
kwenye sera, miongozo na utoaji wa elimu ya afya ya uzazi na haki za 
jinsia, kwa vijana balehe. Mapitio ya machapisho mbalimbali yalionyesha 
uwepo wa athari kwa wavulana na wasichana ambao hawakupata elimu 
ya afya ya uzazi wakati waumri balehe – hasa katika shule za msingi na 
sekondari. 

Tangu Mwaka 2021 kumekuwa na juhudi jumuishi za kuunganisha 
elimua ya haki ya afya ya uzazi na jinsia shuleni, kupitia mtaala wa elimu 
ya jinsia katika programu ya kuboresha elimu kwa waalimu. HakiElimu, 
tumeamua kufanya utafiti huu ili kubaini kama elimu ya afya ya uzazi na 
haki za jinsia imejumuishwa kwenye mfumo rasmi wa shule, kama afua 
ya kimkakati ya kuwafikia vijana tangu wakiwa na umri mdogo, hivyo 
kupunguza vitendo hatarishi vyenye athari kama vile magonjwa ya zinaa, 
ukimwi/VVU, pamoja na mimba zisizotarajiwa. 
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2. Madhumuni ya Utafiti 

Lengo kuu la utafiti lilikuwa kuchunguza uzingatiaji wa haki ya elimu ya 
afya ya uzazi katika mfumo wa elimumsingi Tanzania Bara.  

2.1. Hususan, utafiti ulilenga kuchunguza kuhusu: 

•	 Uwepo wa Sera, sheria na miongozo mahsusi ya elimu ya 
afya ya uzazi na haki za jinsia katika shule za msingi na 
sekondari.

•	 Maudhui ya mtaala juu ya elimu ya afya ya uzazi na haki za 
jinsia katika ngazi ya shule za msingi na sekondari.

•	 Ufundishaji wa elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia katika 
shule za msingi na sekondari nchini Tanzania.

•	 Mchango wa elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia katika 
kuboresha upatikanaji wa elimu kwa wasichana.
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3. Mbinu za Utafiti

Utafiti ulifanyika kwa kutumia mbinu mchanganyiko za kupima ubora 
na takwimu zenye maelezo. Utafiti ulifanyika katika Mikoa ya Dodoma, 
Lindi, Rukwa, Mara na Arusha. Mikoa ilichaguliwa kwa lengo la kupata 
uwakilishi wa maeneo yenye idadi kubwa na idadi ndogo vya matukio 
ya mimba za utotoni, kwa mujibu wa takwimu za Utafiti wa Taifa wa 
Kidemografia na Hali ya Afya-Viashiria vya Malaria (TDHS-MIS) wa 
Mwaka 2015/2016.

Jedwali 1: Idadi za mimba za utotoni katika mikoa iliyoshiriki 
kwenye utafiti 

Mkoa Idadi za mimba za 
utotoni kimkoa 

Idadi za mimba za utotoni 
kikanda 

Dodoma 39% 32%
Lindi 28% 28%

Rukwa 29% 34%
Mara 37% 29%

Arusha 15% 15%
Chanzo: TDHS-MIS 2015/2016

Utafiti huu ulihusisha makundi mawili; kundi la vijana balehe/vijana na 
kundi la watu wazima. Kundi la vijana balehe/vijana lilihusisha wanafunzi 
wa shule za msingi na sekondari wenye umri kati ya miaka 10 hadi 19. 
Kundi la watu wazima lilihusisha wakuu wa shule, wahudumu wa afya, 
waalimu, wawakilishi kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Maafisa 
Elimu wa Mkoa na Wilaya, taasisi za mafunzo ya waalimu, mashirika 
yasiyo ya kiserikali/asasi za kiraia na wadau wengine wa kisekta. 
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4. Matokeo ya Utafiti 

4.1. Uwepo wa sheria na miongozo ya ufundishwaji 
wa haki ya elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia 
shuleni 

Machapisho mbalimbali yanaonesha kwamba Tanzania inasimama kidedea 
miongoni mwa nchi zenye Sera na sheria zinazoruhusu upatikanaji wa 
Haki ya Elimu ya Afya ya Uzazi, licha ya mapungufu yaliyopo. Hizi ni 
pamoja na: 

Miongozo katika Sekta ya Elimu 

•	 Sheria ya Mwaka 1978 ya Elimu ya Taifa, imerekebishwa 
Mwaka 1995 

•	 Sera ya Elimu na Mafunzo (2014)

•	 Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya Elimu (ESDP), 
2016/17-2020/21. 

•	 Ripoti ya Mwaka ya Utendaji wa Sekta ya Elimu (AESP

Miongozo katika Sekta ya Afya (inayohusiana na Sekta ya Elimu) 

•	 Mpango Mkakati wa Sekta ya Afya  (HSSP) V, 2020-2025 

•	 Mpango wa III wa Afya ya Uzazi, Watoto Wachanga, Watoto 
na Vijana Balehe, ambao unajilikana pia kama Mpango 
Mmoja wa Tatu (One Plan III) 2020-2025;

•	 Sera ya Taifa ya Afya (2007) na Kanuni ya Adhabu (Penal 
Code), Sura ya 16 (RE 2002)

•	 Mkakati wa Taifa wa Afya na Maendeleo ya Vijana Balehe 
(ADHD) (2018)1

1 MoHCDGEC (2018) National Adolescent Health and Development 
https://tciurbanhealth.org/wp-content/uploads/2017/12/020518_Adoles-
cent-and-Development-Strategy-Tanzania_vF.pdf
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•	 Mpango wa Kitaifa wa Ajenda ya Kuchochea Uwekezaji 
kwa ajili ya Afya ya Vijana (National Accelerated Action and 
Investment Agenda for Adolescent Health and Wellbeing – 
NAIA-AHW)

Hata hivyo, utafiti unaonyesha utofauti kwenye uelewa miongoni mwa 
wadau mbalimbali kuhusu Sera, sheria na miongozo iliyopo, hivyo 
kusababisha changamoto kwenye utekelezaji wake, hususan, namna 
elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia inavyotolewa shuleni. Baadhi 
ya mapungufu yaliyobainika katika utekelezaji wa Sera na miongozo 
inayohusu elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia ni pamoja na; mifumo 
hafifu ya uratibu wa elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia, kutokukidhi 
mahitaji ya vijana balehe, na uelewa mdogo na ushiriki hafifu   wa 
watekelezaji muhimu kama vile maafisa elimu na maafisa wa afya. Kwa 
ujumla, dhana ya elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia inaonekana zaidi 
katika Sera za Afya kuliko katika Sera za Elimu.

4.2. Utekelezaji wa miongozo ya Sera, mitaala na sheria 
kuhusu elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia 
nchini Tanzania

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Idadi ya Watu (UNFPA) Mwaka 2012, vilibainika vikwazo vikubwa vitatu 
katika utekelezaji wa Sera na miongozo juu ya elimu ya afya ya uzazi na 
haki za jinsia:

•	 Ukosefu wa mitaala yenye ufanisi na vifaa vya kufundishia/
kujifunzia juu ya elimu ya kina ya jinsia (59.7%);

•	 Ukosefu wa taarifa kuhusu upatikanaji wa huduma za elimu ya 
afya ya uzazi na haki za jinsia (41.1%); na 

•	 Miongoni mwa wahudumuwa afya wapo ambao hawana kiwango 
cha kutosha cha stadi zinazohitajika kwa ajili ya kutoa elimu ya 
jinsia (56.5%). 
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Utafiti huu pia ulibaini uwepo wa vikwazo vifuatavyo vya ziada; uhaba wa 
rasilimali, miundombinu duni ya kufundishia/kujifunza, upinzani kutoka 
kwa vikundi shinikizi kama vile viongozi wa dini na viongozi wa kimila, 
utashi dhaifu wa kisiasa na uongozi kukabiliana na uhalisia wa mahitaji ya 
elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia kwa kizazi cha sasa. 

4.3. Namna elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia 
ilivyozingatiwa katika mitaala ya elimumsingi

Walipohojiwa kuhusu namna ambavyo elimu ya afya ya uzazi na haki za 
jinsia  ilivyochopekwa   kwenye mtaala wa shule:

•	 Asilimia 46.7 ya washiriki walisema kupitia masomo ya sayansi 

•	 Asilimia 36.7 walisema kupitia ‘program maalum’ kama vile vipindi 
vya kujenga uwezo vinavyotolewa na waalimu na wanajamii.

4.4. Maudhui ya elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia 
yaliyomo kwenye  masomo ya shule za msingi na 
sekondari 

Machapisho yalionyesha kwamba:

•	 Katika shule za sekondari, maudhui ya elimu ya afya ya uzazi na 
haki za jinsia yameingizwa katika somo la Biolojia (94.1%), Uraia 
na Maadili (16.2%), Sayansi na Teknolojia (11.3%)

•	 Katika shule za msingi, maudhui ya elimu ya afya ya uzazi na 
haki za jinsia yameingizwa kwenye somo la Sayansi na Teknolojia 
(95.7%), Uraia na Maadili (28.5%) na kwenye Biolojia (1.9%).

Utafiti huu umebaini kuwa maudhui ya elimu ya afya ya uzazi na haki 
za jinsia shule za msingi ni ya kiwango cha chini ya wastani, kama 
ilivyoelekezwa kwenye Kielelezo Na1.
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Kielelezo 1: Asilimia ya wanafunzi waliotaja mada mbalimbali za elimu ya afya 
ya uzazi na haki za jinsia zinazofundishwa shule za msingi 

37.2%
44.0%

n= 207

30.0%
39.1%

40.6%
47.3%

41.1%
70.0%

83.6%
76.8%VVU/UKIMWI

Balehe
Magonjwa yanayoambukiza kwa njia ya ngono

Njjia za kuzuia mimba
Uzazi wa Mpango

Tabia chanya za Kufanya ngono
Uzazi

Mahusiano ya Wavulana/Wasichana
Ukatili wa Kijinsia

Ukeketaji kwa Wanawake

(Chanzo: Takwemu za utafiti, 2021)

Katika shule za sekondari maudhui ya elimu ya afya ya uzazi na haki za 
jinsia katika mada au masomo yalikuwa asilimia 50% zaidi ya maudhui 
hayo katika shule za msingi. 

Kielelezo 2: Asilimia ya wanafunzi waliotaja mada mbalimbali za elimu ya afya 
ya uzazi na haki za jinsia zinazofundishwa shule za sekondari

51.5%
55.9%

46.6%
56.4%

56.9%
53.4%

62.7%
78.9%

86.8%
73.0%

Mada kuhusu Haki ya Ujinsia na Afya ya Uzazi zilizotajwa katika shule za sekondari

VVU/UKIMWI
Balehe

Magonjwa yanayoambukizwa kwa njia ya ngono
Njia za kuzuia mimba

Uzazi wa Mpango
Tabia chanya za ufanyaji ngono

Uzazi
Mahusiano kati ya Wavulana/Wasichana

Ukatili wa kijinsia
Ukeketaji kwa wanawake

(Chanzo: Takwimu za utafiti, 2021)
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4.5. Kukidhi kwa maudhui ya elimu ya afya ya uzazi na 
haki za jinsia katika mtaala 

•	 Kwa mujibu wa matokeo, asilimia 15 ya wanafunzi walisema 
kwamba maudhui ya elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia 
yanatosheleza.

•	 Asilimia 93.3 ya waalimu waliohojiwa walisema kwamba maudhui 
ya elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia hayatoshelezi. 

•	 Asilimia 33.3 ya waalimu waliohojiwa walisema kwamba maudhui 
ya elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia hayafai kwa wanafunzi 
japokuwa wanafunzi waliona kwamba mada zote haziwafai.

4.6. Namna ambavyo maudhui ya elimu ya afya ya 
uzazi na haki za jinsia yanavyoendana na mtaala 
wa shule  

Elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia inazingatiwa kuwa ni muhimu na 
inafaa kwa kuwapatia wanafunzi maarifa na stadi za kuepuka madhara 
yanayotokana na vitendo vyao, ikiwemo mimba zisizotarajiwa na 
maambukizi ya magonjwa. 

“Binafsi, naona elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia ni nzuri kwa 
sababu inakuza uelewa miongoni mwa vijana balehe kuhusu masuala 
ya afya ya uzazi, kujiheshimu na kujilinda. Hii inawasaidia wanafunzi 
kuepuka mimba wakiwa shuleni na kuwa na tabia hatarishi. Wanafunzi 
pia wanawasaidia wenzao kufikia malengo yao” [Afisa kutoka Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia].

4.7. Udhaifu wa maudhui ya elimu ya afya ya uzazi na 
haki za jinsia katika mtaala wa shule 

Maudhui ya elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia yanapatikana zaidi 
katika mtaala na masomo ya madarasa ya juu. Hii inawafanya wanafunzi 
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katika madarasa ya chini kukosa maarifa muhimu, kwani wavulana na 
wasichana wengi wanabalehe mapema, wakiwa katika madarasa ya chini.  

•	 Asilimia 73 ya waalimu waliohojiwa wanaamini kwamba elimu 
ya jisia na afya ya uzazi inapaswa kutolewa kuanzia Darasa la IV, 
hasa   kwa wanafunzi waliofikia umri wa miaka 10 hadi 12. 

•	 Wastani wa asilimia 81.65 ya wanafunzi wa shule za msingi na 
sekondari wanapendelea kupata elimu ya haki za ujinsia na afya 
ya uzazi wakiwa shule ya msingi.

Kielelezo 3: Asilimia ya wanafunzi waliotoa mapendekezo kuhusu kipindi 
kizuri cha kuanza utoaji wa elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia shuleni 

100%

95.70% 67.60%
31.40%
0.98%

0% 0%

3.90%
0.40%

80%

60%

40%

20%

0%

%

Mapendekezo ya wanafunzi kuhusu kipindi kizuri cha kutoa elimu ya afya ya uzazi 
na haki za jinsia 

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Wanafunzi wa Shule ya Sekondari
Shule ya awali
Msingi
Sekondari
Chuo/Chuo Kikuu

(Chanzo: Takwimu za utafiti, 2021)

4.8. Kukidhi kwa elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia 
kulingana na mahitaji ya wanafunzi 

Uchambuzi ulionyesha matokeo mchanganyiko:  

•	 Takriban asilimia 30 ya waalimu waliohojiwa walisema kwamba 
elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia inatosheleza, inakidhi 
mahitaji ya wanafunzi na inaweza kutolewa kwa watoto wenye 
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umri wa miaka 10.

•	 Takriban asilimia 40 ya waalimu walisema kwamba elimu ya afya 
ya uzazi na haki za jinsia inakidhi mahitaji ya wanafunzi lakini 
inapaswa itolewe kwa watoto wenye umri kuanzia miaka 12.

•	 Chini ya asilimia 30 waliona kwamba elimu ya afya ya uzazi na 
haki za jinsia haikidhi mahitaji ya wanafunzi.

4.9. Maeneo ya kuboresha katika mchakato wa utoaji 
elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia

Utafiti unapendekeza uboreshaji katika maeneo makuu manne:

•	 Elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia itolewe kama somo 
linalojitegemea .

•	 Wahudumu wa afya washirikishwe kwenye ufundishaji na 
uelimishaji wa afya ya uzazi na haki za jinsia kutokana na utaalamu 
wao.

•	 Upatikanaji wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia uboreshwe 
kuhakikisha wanafunzi wanajifunza elimu ya afya ya uzazi na haki 
za jinsia kwa ufasaha.

•	 Maudhui ya elimu ya afya ya uzazi na hazi za jinsia yaboreshwe 
ili kuendana na mabadiliko ya mfumo wa maisha na maendeleo 
ya ulimwengu.   

4.10. Kiwango cha kuridhika kwa wanafunzi kwenye 
ufundishaji wa elimu ya afya ya uzazi na haki za 
jinsia shuleni 

•	 Wanafunzi wa shule za msingi wanaridhika kwa asilimia zaidi 
92.8 na mada zilizopo kwenye elimu ya afya ya uzazi na haki za 
jinsia na namna zinavyofundishwa kuliko wale walioko shule za 
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sekondari (80.4%).

4.11. Sababu za kuridhika na ufundishaji wa mada za 
zinazohusu elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia

Utafiti umebaini sababu mabli mbali zinazopelekea wanafunzi kuridhika 
na elimu ya afya ya uzazi kama inavyoelezwa hapo chini.  

Kielelezo 4: Sababu za kuridhika na namna ambavyo mada za elimu ya 
afya ya uzazi na haki za jinsia zinavyofundishwa 

 

54.7%

45.3%

54.0%

46.0%
52.9%

47.1%
44.1%

55.9%57.9%

42.1%
47.5%

52.5%

61.7%

38.3%
41.8%

58.2%

0.0%

10.0%

20.0%

30.0%

40.0%

50.0%

60.0%

70.0%

Wanafunzi wa kike Wanafunzi wa kiume Wanafunzi shule za msingi Wanafunzi shule za sekondari

Mwalimu anajua kuelezea mada

Vipo vifaa vya kujisomea

Wanafunzi wanapewa fursa kujadili na kutoa maoni bila kushutumiwa

Najisikia salama kujadili mada za afya ya uzazi na wengine bila woga

(Chanzo: Takwimu za utafiti, 2021)

4.12. Sababu za kutoridhika na ufundishaji wa mada 
zinazohusu elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia  

Wastani wa asilimia 13.38 ya washiriki kwenye shule za msingi na 
sekondari walisema kwamba, hawaridhishwi na namna ambavyo mada za 
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afya ya uzazi na haki za jinsia zinavyofundishwa. 

Kielelezo 5: Sababu za kutoridhika na ufundishwaji wa mada za afya ya 
uzazi na haki za jinsia 

68.8%

31.2%

18.8%

81.2%

63.2%

36.8%

31.6%

68.4%

55.2%

44.8%
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82.8%

56.2%

43.8%
37.5%

62.5%
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Wanafunzi wa kike Wanafunzi wa 
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Wanafunzi shule 
za msingi

Wanafunzi shule 
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Walimu si rafiki

Walimu hutumia
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ambayo siielewi

Hakuna vitabu
wala vifaa vya
kujisomea

(Chanzo: Takwimu za utafiti, 2021)

4.13. Changamoto katika utoaji wa elimu ya afya ya uzazi 
na haki za jinsia shuleni 

•	 Mtazamo hasi wa baadhi ya waalimu na maafisa ambao wana 
wasiwasi kwamba elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia 
itachochea tabia potofu kwa vijana balehe.  

•	 Ukosefu wa mazungumzo ya wazi yanayohusu elimu ya afya ya 
uzazi na haki za jinsia kwenye ngazi ya familia. 

•	 Mila na desturi potofu zinazochangia madhara kwa baadhi ya 
jamii. 

•	 Waalimu huona aibu kufundisha baadhi ya mada, hivyo wanafunzi 
wanaomba wafundishwe na wahudumu wa afya, pia kutenganisha 
wavulana na wasichana katika madarasa tofauti. 
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•	 Elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia haipewi muda na rasilimali 
za kutosha hivyo haitolewi kwa mwendelezo mashuleni na 
haipewi kipaumbele katika ufundishaji. Kuna upungufu mkubwa 
wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia mada hizi.  

•	 Matumizi ya lugha ya Kiingereza kufundisha na kujifunza 
inawanyima baadhi ya wanafunzi kuelewa, na wakati mwingine 
hubaki wanacheka tu wakati wa somo. 

4.14. Usawa wa ushiriki kwenye ufundishwaji na 
ujifunzaji wa mada za afya ya uzazi na haki za jinsia   

Pamoja na kwamba walimu wamekubali umuhimu wa ushiriki sawia ya 
wasichana na wavulana kwenye elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia 
wapo waliosema kama ifuatavyo:

•	 Asilimia 49 ya waalimu walisema wanatenganisha madarasa ya 
wasichana na wavulana wakati wa kufundisha mada afya ya uzazi 
na haji za jinsia ili wanafunzi wa kike wafundishwe na walimu wa 
kike na wa kiume wafundishwe na walimu wa kiume.   

•	 Asilimia 30 ya waalimu walipendekeza matumizi ya mbinu 
mchanganyiko, kwa pamoja au kwa utaratibu wa mbinu moja 
moja.

•	 Ni asilimia 20 tu ya waalimu walitaja ushiriki usiolingana wa 
wavulana na wasichana, wakiwapa kipaumbele wasichana kwa 
sababu wao wako kwenye kundi hatarishi na wana mahitaji 
maalum zaidi. 

•	 Takriban asilimia 53 ya waalimu hawajakutana na wanafunzi 
wenye mahitaji maalum, hata hivyo, waliona umuhimu wa 
kuwafundisha bila ubaguzi wowote endapo ingetokea.
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4.15. Uwezo wa waalimu kutoa elimu ya afya ya uzazi na 
haki za jinsia

•	 Takriban asilimia 32 ya wanafunzi walisema kwamba waalimu 
hawana uwezo wa kutoa elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia. 

•	 Asilimia 66 ya waalimu, walisema wanao uwezo wa kutosha na 
wanajiamini kufundisha mada zinazohusiana na afya ya uzazi 
na haki za jinsia, japokuwa uwepo wa vifaa vya kufundishia 
na kujifunzia,  pamoja, kuboresha uwezo wao wa kufundisha, 
vingewasaidia zaidi. 

•	 Asilimia 20 tu ya waalimu walikubali kuwa na uwezo mdogo 
katika utoaji wa elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia. 

•	 Takriban asilimia 50 ya waalimu waliomba mafunzo ya ziada 
kutokana na upungufu wa maarifa ya kufundisha afya ya uzazi na 
haki za jinsia. 

4.16. Sababu zinazoathiri umahiri wa waalimu katika 
kutoa elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia  

•	 Muda mfupi uliotengwa kwa ajili ya kufundisha mada zenye 
maudhui ya elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia. 

•	 Waalimu kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada za afya 
ya uzazi na haki za jinsia. 

•	 Ukosefu wa vifaa vya kufundisha hupelekea wanafunzi kutokuwa 
makini wakati wa vipindi vya mada zinazohusu afya ya uzazi na 
haki za jinsia. 

•	 Takriban asilimia 50 ya waalimu hawakupata mafunzo jinsi ya 
kufundisha afya ya uzazi na haki za jinsia wakiwa kazini.
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•	 Ni asilimia kama 50 tu ya waalimu waliopata huhudhuria aina 
fulani ya semina au uboreshaji wa uwezo kwenye utoaji wa elimu 
ya afya ya uzazi na haki za jinsia.  

4.17. Huduma za ushauri nasihi kwa wanafunzi 

•	 Asilimia 50 ya waalimu huzungumza na watoto iwapo watakuwa 
wamebainika kuwa na mienendo mibaya.  Hiyo inazingatiwa 
kama ushauri nasihi. 

•	 Asilimia 80 ya waalimu hawana mafunzo rasmi kwenye utoaji wa 
ushauri nasihi

•	 Ni asilimia 20 tu ya waalimu walithibitisha kwamba wamepata 
mafunzo ya utoaji wa ushauri nasihi.

4.18. Mahali ambapo wanafunzi/watoto hupata taarifa 
zaidi kuhusu elimua ya afya ya uzazi na haki za 
jinsia (Tazama Jedwali 2)

Jedwali 2: Mitazamo ya washiriki kuhusu chanzo kikuu cha ya 
elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia(N=410)

Chanzo kikuu cha 
taarifa ya afya ya 

uzazi 

Mtazamo wa washiriki kama   wanayo maarifa 
ya kutosha kuhusu elimu ya afya ya uzazi

Ndiyo Hapana
Vitabu 3 (0.9%) 1 (1.1%)
Kanisa/Msikiti 2 (0.6%) 0 (0.0%)
Baba 15 (4.7%) 8 (8.7%)
Vyombo vya Habari 1 (0.3%) 0 (0.0%)
Mama 71 (22.3%) 24 (26.1%)
Wanafunzi wengine 
na marafiki 

4 (1.3%) 4 (4.3%)

Wengine 8 (2.5%) 1 (1.1%)
Mtoa huduma 6 (1.9%) 1 (1.1%)
Mwalimu 208 (65.4%) 53 (57.6%)

 (Chanzo: Takwimu za utafiti, 2021)
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4.19. Ushiriki wa wazazi na jamii kwenye elimu ya afya 
ya uzazi na haki za jinsia

•	 Baadhi ya taratibu za kimila na kitamaduni zinazuia ushirikiano 
kati ya mzazi na mtoto na mazungumzo ya wazi kuhusu elimu ya 
afya ya uzazi.

•	 Mtaala wa shule za msingi na sekondari hautoi fursa ya kushirikisha 
wazazi /walezi katika mchakato wa kufundisha-kujifunza. 

4.20. Faida za elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia 
shuleni 

•	 Asilimia 65 ya waalimu walisema kwamba, elimu ya afya ya uzazi 
na haki za jinsia huchangia kuongeza fursa za elimu, pamoja na 
kuboresha matokeo chanya kwenye ufaulu, hususan kwa watoto 
wa kike. 

•	 Kuongezeka kwa mahudhurio shuleni, kujiamini na kupunguza 
utoro shuleni. 

Kielelezo kilichopo hapa chini kinaonesha mitazamo kuhusu faida ya 
elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia.

Kielelezo 6: Faida zilizotajwa kutokana na elimu ya afya ya uzazi 
na haki za jinsia. (majibu mchanganyiko)

103

160
170

162

90

147

170
161

88

122

147
136

105

1
0

50

100

150

200

250

2 1

185
193187

2

Wanafunzi wa Wanafunzi wa
Kike Kiume

Wanafunzi Shule
za Msingi

Wanafunzi Shule
za Sekondari

Hakuna  faida zozote
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mabadiliko ya kimwili kwa
wavulana na wasichana

(Chanzo: Takwimu za utafiti, 2021)
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5. Hitimisho

Tanzania inazo Sera, miongozo na sheria mbalimbali kuhusu njia za 
kushughulikia masuala ya elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia  kwa 
vijana balehe na vijana. Hata hivyo, inaelekea kuwa, elimu hii hupatikana 
kwa shida katika maeneo mbalimbali. Pamoja na kwamba mada za 
elimu ya afya ya uzazi zimechopekwa katika masomo ya Biolojia, Uraia, 
Maadili na Stadi za Kazi, upo wasiwasi kuhusu kina cha mada hizo na 
changamoto katika kufundisha na kujifunza inayopelekea pendekezo 
la kufanya somo la elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia kuwa somo 
linalojitegemea (yaani lisiunganishwe na masomo mengine). Upungufu 
wa vifaa vya kufundishia na ukosefu wa mafunzo miongoni mwa waalimu 
vinaonekana kuathiri utoaji wa elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia, 
japokuwa waalimu walisema wanajiamini kufundisha.  Eimu ya afya ya 
uzazi na haki za jinsia inaonekana kuchangia upatikanaji wa elimu kwa 
wasichana, na ufaulu wa kimasomo.  Hivyo, ni muhimu wadau kuendelea 
kutetea na kuwekeza kwenye elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia 
nchini, ili kuhakisha kwamba wanafunzi, hasa wasichana na wavulana, 
wanafaidika na elimu hiyo. 
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6. Mapendekezo

Kwa ujumla, matokeo ya utafiti yanaonyesha kwamba, elimu ya afya ya 
uzazi na haki za jinsia imewaacha wasichana walio katika madarasa ya 
chini ya shule ya msingi. Kwa kuwa wasichana wengi hubalehe katika umri 
mdogo, inapendekezwa kwamba, somo hili litolewe kuanzia madarasa ya 
chini zaidi. Utafiti huu unapendekeza pia kuboresha maeneo yafuatayo ya 
elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia Tanzania Bara: 

• Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na wadau 
wengine washirikiane kuingiza elimu ya afya ya uzazi na haki 
za jinsia katika mifumo na taratibu za Sekta ya Elimu. 

• Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na wadau 
wengine watekeleze kwa pamoja vipaumbele muhimu 
vilivyoainishwa kwenye Mkakati wa Afya na Maendeleo ya 
Vijana Balehe (ADHD), hasa ukuzaji wa mtaala kamili wa 
elimu ya afya ya uzazi.

• Wakati wa kuandaa Mpango mpya wa Maendeleo ya Sekta 
ya Elimu (ESDP), Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
inapaswa kuandaa viashiria vinavyohusiana na ufuatiliaji wa 
maarifa ya wanafunzi kwenye elimu ya afya ya uzazi na jinsia, 
kuanzia umri wa miaka 10 hadi 15, kwani baadhi ya vijana 
balehe huingia kwenye mahusiano ya kujamiiana kabla ya 
kutimiza miaka 15. 

• Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inapaswa kuhakikisha 
kwamba Sera na miongozo inayohusu elimu ya afya ya uzazi 
zinapatikana katika ngazi ya shule na kwamba waalimu 
wanao uwezo wa kuvitumia kwa lengo lililokusudiwa.

• Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia Taasisi 
ya Elimu Tanzania kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, 
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Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na wadau 
wengine wapitie mtaala wa shule za msingi na za sekondari, 
na kuiboresha ikilenga zaidi   haki za jinsia na maendeleo 
ya binadamu, mahusiano, elimua ya afya ya uzazi   kama 
sehemu ya stadi za maisha.

• Huenda utafiti wa ziada utahitajika kuelewa matarajio ya 
waalimu, wazazi na wanajamii kuhusu elimu ya afya ya uzazi 
na haki za jinsia. 

• Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inapaswa kutoa 
mafunzo ya lazima kwa waalimu wote wakiwa bado 
masomoni jinsi ya kufundisha afya ya uzazi na haki za jinsia, 
pamoja na mbinu za kutoa ushauri nasaha na nasihi. 

• Masomo ya elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia katika 
taasisi za mafunzo ya waalimu zinapaswa kuboreshwa ili 
kuhakikisha waalimu wanaandaliwa vya kutosha na wanao 
ujuzi wa kufundisha mada za elimu ya afya ya uzazi na haki 
za jinsia shuleni. 

• Jitihada za pamoja zifanyike kuongeza maudhui ya elimu ya 
afya ya uzazi na haki za jinsia katika rasilimali za kufundishia, 
kama vile miundo ya via vya uzazi, ili kuhakikisha ufanisi wa 
elimu ya kina kuhusu wa somo husika. 

• Kuongeza upatikanaji wa vifaa vya habari, elimu na 
mawasiliano ikiwemo majarida, mabango na matangazo kwa 
ajili ya wanafunzi kufanya rejea.

• Wizara zinazohusika na uratibu wa wahudumu wa afya watoe 
huduma za ugani kwa watoto wa kiume na wa kike walio 
ndani na nje ya shule. Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto itoe matibabu ya bure ya magonjwa 
yanayoambukiza kwa njia ya zinaa kwa vijana balehe katika 
vituo vya afya vya umma.
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• Kuanzisha vituo rafiki vya afya kwa vijana  

• Kutoa mafunzo kwa vijana, hasa wa kike, namna ya kushona 
sodo zinazoweza kutumika tena. Vinginevyo, washonaji 
katika eneo husika wapewe mafunzo ili waweze kushona na 
kuuza sodo kwa bei nafuu.

• Dawati la elimu ya afya ya uzazi na haki za jinsia lianzishwe 
kwenye kila shule.

• Wazazi wahamasishwe kwenye kutoa elimu ya afya ya uzazi 
na haki za jinsia na masuala mengine yanayohusiana na hilo. 

• Jamii ielemishwe juu ya umuhimu wa elimu ya afya ya uzazi 
na haki za jinsia kwenye kaya kwa vikundi au mtu mmoja 
mmoja kupitia mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. 
Mapendekezo kama haya yametolewa pia katika tafiti za 
awali.
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